ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ผู้รู้ท่านใดช่วยตอบทีค่ะ
Beagle Gang :: We all love a little monster > All About Beagle > ถามตอบ ปัญหาสุขภาพ
หมวยลี่
รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะ
ตอนนี้ มะพร้าว เพศ ชาย
อายุ 8 เดือน หนัก 15 โล
มะพร้าวอ้วนมากมั๊ยคะ
เพระาว่าพุงย้อยเลยค่ะ

อยากทราบเรื่องอาหารค่ะ
เพราะตอนนี้กิน ทิฟฟานี่ค่ะ
มีอาหารแบบไหนแนะนำมั๊ยคะ
เพระาว่าพาวิ่งทุกวัน
ควบคุมอาหารการกินก็ไม่ดีขึ้นค่ะ

ปล. ดูภาพมะพ้าวจากคลิป นะคะ

staff
น้ำหนักเยอะไปค่า

ให้ทานวันละกี่มื้อคะ..แล้วมีอย่างอื่นรึเปล่า
ส่วนใหญ่แล้ว..เจ้าของหรือคนที่อยู๋ในบ้านจะให้
ขนมน้องหมา ลองดูปัจจัยต่างๆ ร่วมนะคะ

ถ้ามีพวกขนม อยากให้งดก่อนค่ะ

อาหาร อาจลองเปลี่ยนเป็นสูตรที่ควบคุมน้ำหนัก
หรือไม่ก็ลดปริมาณลง และผสมผักเพิ่มไป น้อง
จะได้ไม่หิวมาก
โมจิ & ดังโหงะ
ตามเม้นท์ข้างบนเลยค่ะ
งดขนม ให้อาหารสูตรลดนน. ลดปริมาณอาหารต่อมื้อ ใส่ผักเพิ่มเข้าไปให้อิ่มๆ
ให้ผลไม้ที่ไม่หวานและไม่เป็นอันตรายแทนขนมคร่า
Pa'el
เอาใจช่วยมะพร้าวให้ลดน้ำหนักได้นะคะ สู้ สู้ ค่า
หมวยลี่
QUOTE(staff @ Dec 27 2011, 10:17 PM) *
น้ำหนักเยอะไปค่า

ให้ทานวันละกี่มื้อคะ..แล้วมีอย่างอื่นรึเปล่า
ส่วนใหญ่แล้ว..เจ้าของหรือคนที่อยู๋ในบ้านจะให้
ขนมน้องหมา ลองดูปัจจัยต่างๆ ร่วมนะคะ

ถ้ามีพวกขนม อยากให้งดก่อนค่ะ

อาหาร อาจลองเปลี่ยนเป็นสูตรที่ควบคุมน้ำหนัก
หรือไม่ก็ลดปริมาณลง และผสมผักเพิ่มไป น้อง
จะได้ไม่หิวมาก

ให้ทานวันละ2มื้อค่ะ มื้อละ 5ช้อนโต๊ะเองค่ะ
ส่วนขนมอ่ะ ไม่ให้ทานเลยค่ะ
ถ้ามะพร้าวหิว ก็จะให้ทานแตงกวา
ถั่วฝักยาวค่ะ วิ่งทีละ 1 ชม.
ทั้งเช้าและเย็น ค่ะ... TLC_9-20080502_yoyo.gif
หมวยลี่
QUOTE(Pa'el @ Dec 28 2011, 03:04 PM) *
เอาใจช่วยมะพร้าวให้ลดน้ำหนักได้นะคะ สู้ สู้ ค่า

ขอบคุณค่ะพี่ TLC_012-20080430_YoYoXiXi.gif
หมวยลี่
QUOTE(โมจิ & ดังโหงะ @ Dec 27 2011, 10:48 PM) *
ตามเม้นท์ข้างบนเลยค่ะ
งดขนม ให้อาหารสูตรลดนน. ลดปริมาณอาหารต่อมื้อ ใส่ผักเพิ่มเข้าไปให้อิ่มๆ
ให้ผลไม้ที่ไม่หวานและไม่เป็นอันตรายแทนขนมคร่า

ค่ะ สงสัยสามีชอบแอบให้เครื่องเคียงไปด้วยเช่น

อาหารเม็ด + ซี่โครงไก่ต้มไม่ปรุงรส หรือ

อาหารเม็ด + ไส้กรอก บ่อยๆค่ะ แหง๋ๆเลย

น้อยหน่า มะพร้าว แตงโม
ไส้กรอก จะมีพวกมันผสมให้นิ่มเพื่อให้กรรมวิธีการผลิตง่ายและเนื้อไส้กรอกนุ่มค่ะ

อาจเป็นสิ่งที่ทำให้อวบได้ถ้ากินบ่อยๆ

อย่างพี่ๆข้างบนบอกค่ะ คุมอาหาร งดขนม ออกกำลังกาย

สู้ๆค่า ^^

(ชื่อเดียวกะลูกเราเลย อิอิ)
Happy T. Garden
ถ้ามาตรฐานนี่ต้องหนักประมาณเท่าไหร่คะ (อายุขนาดน้องมะพร้าว)

ปล.นอกเรื่องนิดนึง มีใครพอจะแนะวิธีอาบน้ำให้น้องโก้ยังไง ให้เสร็จได้อย่างราบรื่นบ้างคะ มีความรู้สึกเหมือนกำลังเลี้ยงลิงคิงคอง ที่กลายเป็นซุปเปอร์ไซย่า ที่กินกระทิงแดงเข้าไป 30 ขวดอยู่ยังไงไม่รู้ แต่ก็สนุก+ฮาไปอีกแบบ

ปล2.เอาใจช่วยเจ้าของน้องมะพร้าวนะคะ แล้วก็จะดูเป็นแบบอย่างค่ะ เพิ่งเคยเลี้ยงพันธุ์นี้ครั้งแรกเลย คงต้องศึกษาอีกเยอะ TLC_015-20080430_YoYoXiXi.gif
staff
นน.ของแต่ละตัว นี่กำหนดตายตัวไม่ได้ค่ะ

ขึ้นอยู่กะว่าแนวโน้มเค้าเป็นบีเกิ้ลไซส์ไหนค่ะ

ถ้า 13 นิ้ว อายุประมาณ 1 ขวบ ก็ไม่ควรเกิน8-10 โล

แต่ถ้าเป็น 15 นิ้ว ก็ไม่ควรเกิน 12-15 โลค่ะ

เพราะถ้าหมาอ้วนเกินก็ไ่ม่ดีกับเค้าเองค่ะ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.