ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : สุนัขทานอาหารน้อยมากครับ
Beagle Gang :: We all love a little monster > All About Beagle > ถามตอบ ปัญหาสุขภาพ
Pianthiya
เนื่องด้วยผมมีสุนัขอยู่สองตัวครับ
1.ชื่อ แสบ เพศผู้ อายุ 46 วัน
2.ชื่อ ซ่า เพศเมีย อายุ 4 เดือน
ตัวแรก ทานอาหารเก่งมากเลยครับ แต่ตัวที่สองนี้สิครับ ทานได้นิดเดียว แล้วก็ไม่ทานเลยครับ
เอาแต่เล่นอย่างเดียวเลยครับ ต้องถืออาหารใส่มือแล้วป้อนให้ถึงจะยอมทานจนหมดครับ ผมควรมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
(อาหารที่ผมใช้ยี่ห้อ Earthborn Holistic สำหรับลูกสุนัขครับ )ไม่ทราบว่าอาหารมีผลหรือเปล่าครับ (เมื่อก่อนใช่ Royal Canin ก็เหมือนกันครับ) รบกวนทุกๆท่านแล้วครับ ขอบคุณครับ
Pa'el
ไม่อยากให้ป้อนเลยค่ะ กลัวเค้าจะติดเป็นนิสัย

จริงๆ มีบีเกิ้ลน้อยตัวมากๆ ที่จะกินน้อยนะคะ แต่ที่พบเจอก็บ้างค่า

4 เดือน เดาว่า เค้าน่าจะห่วงเล่น หาก เราสังเกตุ แล้วว่า น้องปกติดี..กินได้ ถ่ายปกติ แข็งแรง ไม่มีซึม หรือไม่มีอะไรที่
บ่งบอกถึงอาการปกติ ก็คงเป็นเพราะเค้าห่วงเล่นค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ ให้อาหารเค้าเป็นเวลา ..อาจจะจำกัดบริเวณ ให้ค้าอยู่ในกรงเวลากิน ไม่กิน ก็เก็บ ถึงเวลาอาหารก็ให้
เชื่อว่า ยังไง เค้าก็ต้องทานนะคะ กรณี ไม่ได้เกิดจากการไม่สบาย
น้อยหน่า มะพร้าว แตงโม
ตามที่พี่ปุ๋ยแนะนำค่ะ ที่บ้านมีตัวนึงติดเล่นเหมือนกัน เล่นให้เส้ด พักเหนื่อย แล้วค่อยกิน ช่วงกินอย่าเล่นนะคะ เค้าจะได้เรียนรู้ว่า ช่วงกินคือกิน
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.