ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
 ช่วยด้วยครับน้องหมาอาเจียร
  Shimo
โพสต์ Mar 28 2011, 12:38 PM
โพสต์ #1

Newbie
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 721

หลังจากลองอาหาร เปียกยี่ห้อนึงให้น้องกิน มื้อเย็น พอเช้า น้องอาเจียรออกมาเป็นน้ำใสๆ

แต่ยังร่าเริงปกติ พอมื้อเช้าผสมอาหารเหมือนเดิมให้อีก คราวนี้น้องอาเจียร อาหารออกมาหมดเลย งดอาหารและน้ำ

แต่น้องก็อาเจียรทุกครั้งที่ลุก 5-6รอบ เป็นน้ำสีเหลืองข้นและมีฟอง และมีอาหารอ่อนแรง นอนอยู่กับที่

อยากทราบว่าเป็นเพราะอาหาที่ให้หรือไม่ และควรปฐมพยาบาลเบื้องต้น อย่างไร ขอบคุณครับ

Go to the top of the page

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ Mar 28 2011, 01:28 PM
โพสต์ #2

Advanced Member

กลุ่ม : Beagle'STAFF
หมายเลขสมาชิก : 6

อาการแบบนี้ พาไปหาหมอเลยดีกว่านะคะ

+Quote Post
  Shimo
โพสต์ Mar 28 2011, 05:13 PM
โพสต์ #3

Newbie
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 721

ตอนนี้น้องกลับมาซาเหมือนเดิมแล้วครับ (IMG:style_emoticons/default/TLC_067-20080430_YoYoXiXi.gif) (IMG:style_emoticons/default/TLC_067-20080430_YoYoXiXi.gif) (IMG:style_emoticons/default/cool.gif)

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ Mar 28 2011, 07:43 PM
โพสต์ #4

ดีจังค่ะ ถ้างั้นก็อาจเป็นไปได้ว่า มื้ออาหารห่างกันเกินไป เค้าเลยอาเีจียนน้ำย่อยออกมา

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Mar 29 2011, 04:11 PM
โพสต์ #5

จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

ถ้าสงสัยว่าเกิดจากอาหารให้หยุดอาหารใหม่ก่อนนะคะ และรอดูอาการซ้ำ

หากยังเป็นอยู๋และมีอาการผิดปกติเพิ่ม เช่น ท้องเสีย แนะนำให้ไปพบสัตวแพทย์ค่ะ

เพราะน้องหมาที่อาเจียนมากๆ จะเกิดภาวะสมดุลแร่ธาตุในร่างกายผิดปกติ ทำให้เค้ายิ่งแย่ลงได้ค่ะ

การอาเจียน เกิดได้หลายสาเหตุค่ะ เช่น รีบทานมากเกินไป ทานสิ่งผิดปกติที่ร่างกายไม่สามารถย่อยได้ ภาวะติดเชื้อระบบทางเดินอาหาร การมีตัวอ่อนของพยาธิตัวกลม เป็นต้นค่ะ

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ Mar 29 2011, 04:22 PM
โพสต์ #6

QUOTE (น้อยหน่า มะพร้าว แตงโม @ Mar 29 2011, 04:11 PM) *
ถ้าสงสัยว่าเกิดจากอาหารให้หยุดอาหารใหม่ก่อนนะคะ และรอดูอาการซ้ำ

หากยังเป็นอยู๋และมีอาการผิดปกติเพิ่ม เช่น ท้องเสีย แนะนำให้ไปพบสัตวแพทย์ค่ะ

เพราะน้องหมาที่อาเจียนมากๆ จะเกิดภาวะสมดุลแร่ธาตุในร่างกายผิดปกติ ทำให้เค้ายิ่งแย่ลงได้ค่ะ

การอาเจียน เกิดได้หลายสาเหตุค่ะ เช่น รีบทานมากเกินไป ทานสิ่งผิดปกติที่ร่างกายไม่สามารถย่อยได้ ภาวะติดเชื้อระบบทางเดินอาหาร การมีตัวอ่อนของพยาธิตัวกลม เป็นต้นค่ะ

ขอบคุณคุณหมอตุ๊กตาค่ะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

eXTReMe Tracker
ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 16th October 2019 - 09:05 AM
Beagle Gang - License by Beagle Gang
counter on tumblr