ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
 สอบถามเกี่ยวกับเรื่องยาหยดหลังหน่อยครับ
  mod960
โพสต์ Jul 29 2011, 03:50 PM
โพสต์ #1

Member
**

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,295

พอดีช่วงนี้พา น้องทิกเกอร์ กับน้องมะนาว (อายุประมาณ 3 เดือน) ไปวิ่งเล่นในสวนบ่อย(สวนที่บ้านผมเองครับ)เลยกลัวว่าจะติดเห็บและหมัดมาครับเลยอยากห
าวิธีป้องกันด้วยยาหยดหลังผมควรใช้ยาตัวไหนดี แล้วเมื่อกี่ผมนั้งหาข้อมูลดูเค้าบอกว่าถ้าใช้แล้วห้ามอาบน้ำบ่อยจริงไหมครับปกติผมอ
าบให้น้องเค้าอาทิตย์ละครั้งครับ เกือบลืมบอกไปตอนนี้น้องทั้ง 2 กำลังอยู่ในช่วงรักษาเรื้อนครับเพิ่งไปฉีดยาเข็มที่ 2 มาเมื่อวานครับไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรหรือเปล่า แล้วตามบริเวณในบ้านและในสวนผมควรมีวิธีป้องกันเห็บหมัดยังไงบ้างครับ เช่น ควรฉีดยากำจัดเห็บไหมถ้าควรฉีดต้องใช้ยาตัวไหนดีครับ อ้อมีอีกเรื่องครับน้องหมาอายุเท่าไหร่ถึงจะลงเล่นน้ำทะเลได้ครับพอดีผมอยู่ระยองอะค
รับเลยอยากพาน้องเค้าไปเล่นน้ำทะเลบ้าง อิ อิ
Go to the top of the page

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Jul 31 2011, 09:40 PM
โพสต์ #2

Advanced Member

กลุ่ม : Beagle'STAFF
จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

(IMG:style_emoticons/default/TLC_004-20080430_YoYoXiXi.gif) ขอตอบเป็นข้อๆ นะคะ
1. ยาฉีดรักษาขี้เรื้อน ออกฤทธิ์คลอบคลุมถึงเห็บค่ะ ถ้าฉีดยาขี้เรื้อนอยู่ก้อไม่ต้องหยอดหลังก้อได้ค่ะ

2. ยาหยอดหลัง หลักการคือ อาศัยไขมันที่ผิวหนังช่วยในการกระจายตัวยาไปทั่วร่างกาย โดยมากแล้วหยอดขณะที่ตัวน้องหมาแห้งสนิท หลังหยอด งด อาบน้ำสัก 3-5 วัน บางยี่ห้อ สามารถหยอดได้ทันทีหลังอาบน้ำเป่าตัวให้แห้ง ถ้าจะเอาแบบจำง่ายๆก้อคือ "งดอาบน้ำ ก่อนและหลังหยอดยา 3 วันค่ะ เช่น อาบน้ำทุกวันอาทิตย์ เราก้อหยอดยา วันพุธ "

3. บริเวณบ้านและที่อยู่อาศัย อันนี้ต้องอาศัยการสังเกตค่ะ ถ้าพบในบริเวณบ้าน ใช้เป็นพวกลักษณะสเปรย์ช่วยได้ แต่ถ้าเป็นบริเวณนอกบ้าน โรงรถ คงต้องอาศัยพวกยากำจัดผสมน้ำ ราดพื้นค่ะ ถ้าเป็นสวนบ้านเราเอง ก้อลองดูที่ตัวน้องหมาว่ามีไหม ถ้ามีเยอะบนตัว ในบ้านหรือสวนเราอาจมีเยอะค่ะ

4. การเล่นน้ำทะเล เล่นได้ค่ะแต่ควรดูแลใกล้ชิดนะคะ อาจพาไปเดินเล่นชายหาดก่อนให้เค้าคุ้นเคย แต่ถ้าจะให้ดี ให้ผิวหนังเค้าดีก่อนดีกว่า นะคะ เกิดเค้าแพ้ระคายเคือง การรักษาขี้เรื้อนจะได้ไม่ผิดประเด็นค่ะ

ขออภัยที่ตอบช้านะคะ

(IMG:style_emoticons/default/TLC_028-20080430_YoYoXiXi.gif)

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ Jul 31 2011, 10:01 PM
โพสต์ #3

หมายเลขสมาชิก : 6

มาอ่านเพิ่มพูนความรู้ ขอบคุณคุณหมอนะคะ

+Quote Post
  mod960
โพสต์ Aug 1 2011, 05:33 AM
โพสต์ #4

Member
**

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,295

ขอบคุณมากครับ

+Quote Post
  โมจิ & ดังโห...
โพสต์ Aug 1 2011, 10:49 AM
โพสต์ #5

จาก : ngam wong wan
หมายเลขสมาชิก : 4

ขอบคุณก๊าบบบบ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

eXTReMe Tracker
ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 22nd October 2019 - 01:10 PM
Beagle Gang - License by Beagle Gang
counter on tumblr