ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
 มีปัญหาสุขภาพเจ้าสองแสบที่บ้านมาถามอีกแล้วครับ
  mod960
โพสต์ Oct 21 2011, 03:50 PM
โพสต์ #1

Member
**

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,295

คราวนี้เป็นปัญหาของเรื้อนเปียกอะครับตอนแรกน้องมะนาวเป็นก่อนแต่ตอนนี้เริ่มหายแล้ว
ขนขึ้นประมาณ 80% แล้วครับ มาคราวนี้น้องทิกเกอร์เริ่มคันก็เลยพาไปหาหมอหมอตรวจดูหมอบอกว่าน้องทิกเกอร์เป็นเรื
้อนเปียกด้วยครับเซ็งเลยครับงานนี้แต่เริ่มคันที่ข้อศอกกับท้องนะครับผมก็เลยถามหมอว่
ามันเป็นโรคติดต่อหรือเปล่าหมอบอกว่าเจ้าตัวเรื้อนเปียกมันมีอยู่ในหมาทุกตัวอยู่แล้ว
แต่จะแสดงอาการในช่วงที่ภูมิตก หรือ เครียด เจ้าสองแสบที่บ้านผมก็ไม่ได้ขังปล่อยให้วิ่งเล่นในสวนหลังบ้านตลอดสวนก็กว้างวิ่งกัน
สบายปัญหาเรื่องหมาเครียดผมก็เลยไม่ห่วง คราวนี้มาเรื่องอาหารผมอ่านเจอในบทความนึงเค้าบอกว่าน้องหมาที่เป็นเรื้อนเปียกมักจะ
แพ้ โปรตีนจำพวกไก่และคาร์โบไฮเดรตจำพวกข้าว ผมเลยอยากถามหน่อยครับว่าจริงไหมเพราะเจ้าสองแสบที่บ้านผมให้กิน ทิฟฟานี้ สูตร เนื้อไก่และข้าวอยู่ ก็เลยเริ่มเครียดเลยครับ ถ้าเป็นยังเค้าว่าจริงใครพอมีอาหารแนะนำให้ผมหน่อยได้ไหมครับว่าควรให้เค้ากินแบบไหน
ดี (จะให้ดีขอเป็นแบบเกรดพรีเมียมไทยนะครับ) ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
  โมจิ & ดังโห...
โพสต์ Oct 23 2011, 06:57 PM
โพสต์ #2

Advanced Member

กลุ่ม : Beagle'STAFF
จาก : ngam wong wan
หมายเลขสมาชิก : 4

เท่าที่พี่ทราบ ก็เหมือนที่คุณหมอบอก คือ เชื้อตัวนี้มีอยู่ในสุนัขอยู่แล้วเมื่อใดที่ภูมิตก ก็จะเป็นได้ง่าย

เหมือนคนเวลาร่างกายอ่อนแอก็จะไม่สบาย เป็นหวัดได้ง่าย

ที่หมอบอกเกิดจากความเครียดก็เป็นได้.. เพราะคนเวลาเครียดๆก็ทำให้ไม่สบายได้เช่นกัน

แต่ที่บอกว่าน้องได้วิ่งเล่นไม่มีความเครียด .. คราวนี้ก็คงไม่เกี่ยวกะความเครียดแล้วค่ะ

อาจเป็นตัวน้องหมาเองที่ร่างกายไม่ค่อยแข็งแรง ภูมิตก ...

ส่วนเรื่องอาหารพี่ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั้ย ... ไม่เคยได้ยินนะคะ แต่ยังไงเด๋วพี่จะให้หมอตุ๊กตามาช่วยอธิบายให้อีกทีนะคะ

เพราะพี่จิ ของพี่ก็เคยเป็นตอนเด็กๆ ครึ้งนึง แล้วก็ไม่เห็นเป็นอีกเลยนะคะ

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Oct 23 2011, 09:44 PM
โพสต์ #3

จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

นอกจากการเจ็บป่วย ความเครียดแล้ว ช่วงอายุก็เป็นอีก หนึ่งปัจจัย ที่เกี่ยวข้องกับระดับภูมิคุ้มกันของร่างกายนะคะ น้องหมาที่อายุน้อย ไม่เกิน 1 ปี สามารถพบว่าเป็นขี้เรื้อนเปียกได้ค่ะ เนื่องจากระดับภูมิ ของร่างกายยังไม่สูงมาก หากเปรียบเทียบก็เหมือนเด็กๆที่สามารถเป็นผื่นแพ้ง่ายค่ะ พอดีช่วงนี้กะลังอพยพ เลยไม่สะดวกในการหาข้อมูลอ้างอิงให้เห็นภาพชัดๆได้ ต้องขออภัยนะคะ หากสงสัยเรื่องแพ้อาหาร ต้องทำการทดลองเปลี่ยนอาหารค่ะ แต่ เราต้องตัดปัจจัยอื่นๆที่อาจทำให้เค้าเป็นออกไปก่อน ไม่ยังงั้นมันจะบอกยากค่ะ ว่าเค้าแพ้อาหารพวกเนื้อไก่จริงรึป่าวค่ะ

+Quote Post
  mod960
โพสต์ Oct 27 2011, 12:41 PM
โพสต์ #4

Member
**

หมายเลขสมาชิก : 1,295

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

+Quote Post
  โมจิ & ดังโห...
โพสต์ Oct 29 2011, 11:50 AM
โพสต์ #5

จาก : ngam wong wan
หมายเลขสมาชิก : 4

ยินดีคร่า ^__^

+Quote Post
  dumptop
โพสต์ Nov 10 2012, 04:06 PM
โพสต์ #6

หมายเลขสมาชิก : 2,932

ขอบคุณคะ

gclub sbobet holidaypalace คาสิโนออนไลน์ sbobet gclub

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

eXTReMe Tracker
ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 10th December 2019 - 12:45 AM
Beagle Gang - License by Beagle Gang
counter on tumblr