ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
 ปรึกษาหน่อยครับน้องมะนาวเป็นเชอร์รี่อาย
  mod960
โพสต์ Aug 9 2011, 12:25 PM
โพสต์ #1

Member
**

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,295

น้องอายุ 3 เดือนกว่า ตอนนี่คุณหมอให้ยามาหยอดก่อนครับหมอบอกเพื่อยุบไปเองไม่ต้องผ่าน้องเป็นเมื่อวัน ที่4-08-11 หมอบอกว่าหยอดยาสัก 2 อาทิตย์ถ้าไม่ยุบต้องผ่าตัดหมอบอกว่าการผ่าตัดมี 2 แบบ 1.ตัดออกแต่ก่อนตัดต้องเช็คปริมาณน้ำตาดูก่อนว่าตัดได้ไหม(วัดด้วยกระดาษคล้ายกระดาษ
ลิตมัสมีแถบสเกลจาก 5 -30 ถ้าค่าอยู่ที่ 20 ขึ้นไปผ่าได้โดยตาจะไม่แห้งตอนเค้าอายุเยอะ อันนี้หมอบอกไม้รู้จริงเปล่า)ส่วนวิธีที่ 2.คือการทำ พ๊อกเก็ต โดยผ่าเป็นช่องแล้วยัดต่อนน้ำตาเข้าไป (ปัญหาคือผมอยู่ระยองหมอบอกว่าต้องเข้าไปทำที่กรุงเทพเพราะหมอไม่มีเครื่องมือเล็กขน
าดที่จะทำได้) แต่วิธีนี้หมอบอกว่าตอมน้ำตาอาจจะหลุดออกมาได้ถ้าน้องเค้าเกา แล้วเจ้ามะนาวของผมก็ซนแบบสุดๆสะด้วย กลุ้มใจมากครับใครมีประสบการด้านนี้ช่วยบอกหน่อยว่าผมควรทำไงดี
Go to the top of the page

+Quote Post
  staff
โพสต์ Aug 9 2011, 10:22 PM
โพสต์ #2

Advanced Member

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 3

เชอร์รี่อาย มีเพื่อนๆ บีเกิ้ลมาถามบ่อยนะคะ

รายละเอียดตามลิงค์นี้ค่ะ

http://beaglegang.com/board/index.php?showtopic=321

เด๋วพี่ลองถามเพื่อนๆ ที่รู้จักที่อยู่ระยอง ว่ามี รพ. หรือคลีไหนที่เครื่องมือครบหรือเปล่านะคะ
สมัยนี้ คุณหมอเก่งนะคะ ไม่ต้องกังวลค่า

+Quote Post
  mod960
โพสต์ Aug 10 2011, 08:12 AM
โพสต์ #3

Member
**

ขอบคุณมากครับ. Can not open link. Kab

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Aug 10 2011, 04:43 PM
โพสต์ #4

กลุ่ม : Beagle'STAFF
จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

Cherry eye หรือ โรคต่อมใต้หนังตาที่สามขยายใหญ่

คาดว่าทุกท่าน น่าจะคุ้นกับชื่อ cherry eye มากกว่าชื่อไทย ก่อนอื่นเรามารู้จักต่อมที่ว่ากันก่อนว่าอยู่ตำแหน่งไหนและทำหน้าที่อะไรบ้าง

หนังตาของสุนัข จะมี หนังตาบน(upper eyelid) หนังตาล่าง(lower eyelid) และหนังตาที่สาม(third eyelid)

หนังตาที่สาม หรือ Third eyelid----- ทำหน้าที่ ปกป้องกระจกตา, ช่วยเกลี่ยน้ำตาให้เป็นลักษณะฟิลม์บางๆปกคลุมกระจก, เป็นที่สร้างน้ำตา(จากต่อมน้ำตาที่อยู่บริเวณหนังตาที่สาม) และกลไกต่อต้านการติดเชื้อ(โดยต่อมน้ำเหลืองที่อยู่บริเวณนี้)

ต่อมน้ำตาบริเวณหนังตาที่สาม----ต่อมนี้ทำการผลิตน้ำตาประมาณ 20-40% ของน้ำตาทั้งหมดที่ผลิตได้

Cherry eye

คือ การยื่นขยายใหญ่ของต่อมที่อยู่ใต้หนังตาที่สาม อาจพบเป็นที่ตาข้างเดียว หรือพบพร้อมกันสองข้างได้

โรคนี้มักพบได้บ่อยในสุนัขพันธุ์ America cocker spaniel, English bulldog, beagle, Chinese shar-pei, Newfoundland, bloodhound, Lhasa apso, miniature poodle, และ shih tzu

สาเหตุ เกิดได้จาก
- ต่อมบริเวณนี้ไม่มีเนื่อเยื่อมายึดให้อยู่ติดกับเนื่อเยื่อข้างเคียง จึงทำให้เกิดการยื่นออกมาได้
- จากการบาดเจ็บบริเวณตา
- จากการระคายเคืองตา
- และไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด

อาการ
- เยื่อตาอักเสบแดง น้ำตาไหล และ/หรือ มีขี้ตามาก มีก้อนสีชมพูแดงขยายบริเวณหนังตาที่สาม เคืองตา
อาจทำให้เกิดกระจกตาขุ่นเป็นแผลตามมาได้

(IMG:http://www.zimfamilycockers.com/CherryEye-fromWikipedia.jpg)
(IMG:http://www.hopecenter.com/Portals/0/images/CherryEyeDog.jpg)

การรักษา
- การใช้ยาหยอดตาเพื่อลดการอักเสบ(แต่มักไม่ค่อยเห็นผล)
- การผ่าตัด ซึ่งมี 2 รูปแบบ คือ
1. การศัลยกรรมดันต่อมกลับเข้าไปอยู่ที่ตำแหน่งเดิม (สามารถกลับมาเป็นซ้ำได้)
2. การตัดต่อมดังกล่าวออกไป (อาจพบภาวะ ตาแห้ง ตามมาได้)

ทั้ง 2 วิธีนี้มีข้อดีข้อเสียไม่เหมือนกัน หากสุนัขของท่านเป็น Cherry eye ลองปรึกษาสัตวแพทย์ดูนะคะ

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Aug 10 2011, 04:45 PM
โพสต์ #5

จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

ไม่แน่ใจว่าลิงค์อาจมีปัญหา แต่ถ้าเข้าทางห้องคลังความรู้ เข้าได้นะคะ

อย่างที่คุณหมอกล่าวมาถูกต้องค่ะ เพราะวิธีที่ 1 ผลข้างเคียงคือ น้องอาจเกิดภาวะตาแห้งได้ค่ะ
ส่วนวิธีที่ 2 หลังการผ่า ต้องใส่ลำโพงกันเกา สักระยะหนึ่งค่ะ ส่วนมันจะโผล่ออกมาอีกไหม ตอบยากค่ะ บางตัวก้อเป็นอีก บางตัวก้อไม่เป็นซ้ำค่ะ

+Quote Post
  Pa'el
โพสต์ Aug 10 2011, 08:12 PM
โพสต์ #6

หมายเลขสมาชิก : 2

มีเพื่อนๆ บีเกิ้ลแกงค์ที่อยู่ระยอง แนะนำ รพ.ตามนี้ค่ะ

ไม่รู้ว่าน้องมะนาวอยู่ส่วน​ไหนของ ระยองก๊าบบบ ถ้าเป็นระยอง จะไม่มี รพ. ที่ 24 ชม. แต่พอมีคลีนิคที่มีเครื่องม​ือคือ Dog and Cat (038-861833)

และ คลีนิค Dog ปาริชาต อยู่เลยห้างแหลมทองระยองนิด​นึง ดูท่าทางทันสมัย แต่ที่พัทยา มี รพ. ที่ 24 ชม. และ ไม่ไกลมาก ถ้าน้องไม่อยากเดินทางไปกรุ​งเทพก๊าบบ

รพ.สัตว์ พัทยา 038-373622

รพ.สัตว์ ปาริชาติ 038-807664

+Quote Post
  mod960
โพสต์ Aug 10 2011, 09:07 PM
โพสต์ #7

Member
**

ขอบคุณทุกคนมากครับที่ให้คำปรึกษา

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

eXTReMe Tracker
ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 11th December 2019 - 04:40 AM
Beagle Gang - License by Beagle Gang
counter on tumblr