ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
 น้องหมาเป็นโรคผิวหนังช่วยทีครับ
  mod960
โพสต์ Jul 4 2011, 11:45 AM
โพสต์ #1

Member
**

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,295

ก่อนอื่นต้องข้อสวัสดิ์ดีเพื่อนๆทุกท่านก่อนครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
คือผมมีเรื่องอยากปรึกษาครับผมมีบีเกิ้ลอยู่ 2 ตัวครับอายุ 2 เดือน(ตัวผู้) กับ 2เดือนกับ 10 วัน (ตัวเมีย)
เรื่องมีอยู่ว่าน้องทิกเกอร็ตัวผู้เป็นโรคผิวหนังหมอบอกว่าอาจเป็นขี้เรื้อนเปียกแต่
พอขูดผิวหนังส่องกล้องดู
ไม่พบตัวไรหรือปรสิตหมอก็ให้ 1.ครีม(ไบโอครีม) 2.แชมพูยามาฟอกอาทิตย์ละ 2 ครั้ง 3.แล้วก็ให้กินสเตอร์รอย(อันนี้ผมไม่คอยเห็นด้วยแต่หมอบอกกินแค่เวลาสั้นๆและในปริมา
ณน้อยๆไม่มีปัญหาไร) 1 อาทิตย์ผ่านไปผลคือกลับเป็นว่าเจ้าทิกเกอร์ยังคันอยู่แต่แผลก็แห้งลงแต่ดันมีแผลใหม่
เกิดขึ้นมามากกว่าเดิมอีกครับ อีกจึงพาไปหาหมออีกครั้งหมอบอกว่าเจ้าทิกเกอร์อายุยังน้อยอยู่เลยฉีดยาให้ไม่ได้ต้อง
รอให้ครบ 3 เดือนก่อน แฟนผมเค้ารอไม่ไหวจึงเปลี่ยนหมอให้คราวนี้เรื่องเกิดครับหมอที่ใหม่บอกว่าเป็นขี้เรื
้อนเปียกแต่ส่องกล้องก็ไม่เจออีกหมอเค้าเลยถามว่ารักษาอะไรมาแล้วบ้างแฟนผมก็บอกไปว่า
มีอะไรบ้างสุดท้ายหมอบอกว่าการที่ให้กินสเตอร์รอยมันไปกดภูมิคุ้มกันของหมาแล้วโรคนี้
ก็เป็นโรคที่เกี่ยวกับภูมิคุ้มกันจึงทำให้เจ้าทิกเกอร์มีอาการอย่างที่เหน็นและผมก็นำ
เจ้าทิกเกอร์ไปฉีดวัคซีนมา(กับหมอเก่า)หมอเค้าบอกว่าวัคซีนที่เพิ่งฉีดไปอาจจะไม่มีผล
เพราะไม่รู้ว่าสเตอร์รอยยังทำงานอยู่หรือเปล่าส่วนเรื่องรักษาโรคของเจ้าทิกเกอร์หมอเ
ค้าบอกว่าเค้ายังเด็กอยู่ต้องรอ 3 เดือนเหมือนกันแต่เค้าบอกเพิ่มว่าให้ระวังโรคแทรกซ้อนในช่วงนี้เพราะไม่มั้นใจในวัคซ
ีน ส่วนยาหมอเค้าให้ 1.ยาน้ำระงับอาการคัน 2.ยาเป็นผงๆแล้วเอามาผสมน้ำเอง(อันนี้ไม่รู้ว่าแก้อังเสบเปล่าฟังหมอไม่ทันเจ้าทิกเก
อร์กำลังป่วนอยู่พอดี)
3.แชมพูยาฟอกทิ้งไว้ 15 นาที

ผมควรทำไงดีเชื่อหมอคนไหนดีควรดูแลเจ้าทิกเกอร์ไงดีทุกวันนี้ก็เลี้ยงอยู่ในบ้านตลอด
อยู่แล้วและที่สำคัญตอนนี้เจ้ามะนาว(ตัวเมีย)ก็เริ่มคันเหมือนทิกเกอร์แล้วด้วยสิครับ
Go to the top of the page

+Quote Post
  Pa'el
โพสต์ Jul 4 2011, 06:28 PM
โพสต์ #2

Advanced Member

กลุ่ม : Beagle'STAFF
หมายเลขสมาชิก : 2

ยังไง..เด๋วให้คุณหมอตุ๊กตา..ลองแนะนำดูนะคะ

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Jul 4 2011, 09:36 PM
โพสต์ #3

จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

ไม่ทราบว่าทำการรักษาของคุณหมอที่ 2 นานหรือยังคะ

ถ้าเพิ่งรักษา แล้วอาการมากขึ้น แนะนำให้พาไปให้คุณหมอตรวจซ้ำค่ะ

เพราะ ถ้าน้องหมาคันมากๆ การเกา/แทะ จะเกิดแผลติดเชื้อแบคทีเรียตามมาได้

และบางตัวอาจมีปัญหาในเรื่องของเชื้อยีสต์ ตามมาได้ค่ะ

ลักษณะของโรคขี้เรื้อนเปียก(Demodex)

(IMG:http://www.k-state.edu/parasitology/625tutorials/FIGdemodex-Sharpei01.jpg)

ถ้าตรวจผิวหนังแล้วพบ หน้าตาจะเป็นแบบนี้นะคะ

สามารถพบได้ในลูกหมา ตัวก่อปัญหาคือ ไรที่อาศัยอยู่ในรูขุมขนที่ชื่อว่า Demodex canis

ปกติอาจตรวจพบได้แต่ปริมาณน้อยไม่ก่อปัญหา

แต่เมื่อใดที่ภูมิร่างกายตก อาจเกิดการเพิ่มจำนวนของไรพวกนี้ได้จนก่อให้เกิดโรคผิวหนังตามมาได้ค่ะ

การรักษา มีทั้งวิธี

- การฉีดยาฆ่าตัวไร (สัปดาห์ละครั้ง, 6-8 ครั้ง)ร่วมกับยากินเพื่อลดการติดเชื้อที่ผิวหนัง ลดอาการคัน อาจมียาบำรุงผิว และยาเสริมสร้างระบบภูมิต้านทานร่วมด้วย

- การใช้แชมพูยา ที่สามารถฆ่าไรขี้เรื้อนได้ ส่วนผสมสำคัญ คือ Lime sulfur (แชมพูยาตัวนี้เข้มข้นมาก ควรใช้ในสัดส่วนที่คุณหมอแนะนำนะคะ เพราะถ้าใช้มากกว่าที่กำหนด ผิวหนังจะแห้งมากเกินไป เกิดปัญหาตามมาได้ค่ะ)

ส่วนการทำวัคซีน อาจต้องพิจารณาจากระยะเวลาที่งดยาสเตียรอย ถึงจะทำค่ะ

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ Jul 4 2011, 09:47 PM
โพสต์ #4

จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

อ่อ อีกวิธีหนึ่ง มียาหยอดหลังยี่ห้อหนึ่งที่สามารถฆ่าไรขี้เรื้อนเปียกได้ค่ะ ตัวยาคือ moxidectin ร่วมกับ Imidacloprid (ขอไม่เอ่ยยี่ห้อนะคะ แหะแหะ)

แต่ต้องทำการใช้ต่อเนื่องกันเดือนละ 1 ครั้ง จำนวน2-4 ครั้ง ถึงจะเห็นผล

และต้องดูด้วยว่า สามารถใช้ได้ในน้องหมาอายุเท่าไหร่ (โดยส่วนตัวยังไม่เคยใช้ค่ะ แต่เอามาบอกเป็นข้อมูล)

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ Jul 5 2011, 09:03 AM
โพสต์ #5

หมายเลขสมาชิก : 6

หายเร็ว ๆ นะคะ

+Quote Post
  โมจิ & ดังโห...
โพสต์ Jul 5 2011, 04:11 PM
โพสต์ #6

จาก : ngam wong wan
หมายเลขสมาชิก : 4

ขอให้เจอสาเหตุไวๆนะคะ

+Quote Post
  mod960
โพสต์ Jul 5 2011, 08:17 PM
โพสต์ #7

Member
**

หมายเลขสมาชิก : 1,295

ขอบคุณทุกคนมากครับ
ตอนนี้น้องทิกเกอร์อาการดีขึ้นครับผมให้กินยาที่หมอคนที่สองให้มาแล้วก็อาบน้ำด้วยแช
มพูยาอาทิตย์ละสองครั้งครับบวกกับ
ทายาไบโอครีมของหมอคนแรก สภาพน้องเค้าตอนนี้คันน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดแผลก็แห้งใกล้หมดแล้วเหลือก็แต่แผลที่เค
้าเกาได้อะครับ
จะแห้งช้าหน่อยตอนนี้ซนเหมือนเดิมแล้วครับวิ่งไล่ฟัดกันทั้งวันเลย ไว้คราวหน้าจะมารายงานผลต่อนะครับ

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ Jul 6 2011, 08:56 AM
โพสต์ #8

หมายเลขสมาชิก : 6

QUOTE (mod960 @ Jul 5 2011, 08:17 PM) *
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ตอนนี้น้องทิกเกอร์อาการดีขึ้นครับผมให้กินยาที่หมอคนที่สองให้มาแล้วก็อาบน้ำด้วยแช
มพูยาอาทิตย์ละสองครั้งครับบวกกับ
ทายาไบโอครีมของหมอคนแรก สภาพน้องเค้าตอนนี้คันน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดแผลก็แห้งใกล้หมดแล้วเหลือก็แต่แผลที่เค
้าเกาได้อะครับ
จะแห้งช้าหน่อยตอนนี้ซนเหมือนเดิมแล้วครับวิ่งไล่ฟัดกันทั้งวันเลย ไว้คราวหน้าจะมารายงานผลต่อนะครับ

ดีใจด้วยค่ะ

+Quote Post
  dumptop
โพสต์ Nov 11 2012, 09:44 AM
โพสต์ #9

หมายเลขสมาชิก : 2,932

ขอบคุณคะ

gclub sbobet holidaypalace คาสิโนออนไลน์ sbobet gclub

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

eXTReMe Tracker
ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 14th October 2019 - 07:37 PM
Beagle Gang - License by Beagle Gang
counter on tumblr