ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
 ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ น้องหมาตื่นแต่เช้า
  sumo
โพสต์ May 12 2011, 04:44 PM
โพสต์ #1

Advanced Member

กลุ่ม : Members
จาก : BKK
หมายเลขสมาชิก : 10

เรื่องของเรื่องก็คือ เจ้าซูโม่ เด็กชายวัยปีเศษ ๆ ไม่รู้ทำไม ตื่นแต่เช้า ตี 3 ตี 4 สายสุดก็คือ ตี 5 พอเราลงมาดูเปิดกรง ก็จะออกมานอนนอกกรง หลับครอก ๆๆๆๆ แต่เจ้าของซิ นอนไม่หลับ ทั้ง ๆ ที่ก็พาออกกำลังกายทุกเย็น ด้วยการวิ่ง วิ่ง แล้วก็วิ่ง ใครมีวิธี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Go to the top of the page

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 12 2011, 04:46 PM
โพสต์ #2

(IMG:style_emoticons/default/TLC_36-20080502_yoyo.gif)

+Quote Post
  KIKI
โพสต์ May 13 2011, 07:10 AM
โพสต์ #3

กลุ่ม : Beagle'STAFF
จาก : รามา II
หมายเลขสมาชิก : 8

มาตอบแทนพี่สต๊าฟเป็นกรณีตัวอย่างอีกเคสหนึ่งนะค่ะ

เจ้าลิง 2 ตัวก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่เหตุที่โดนขังกรงคือต้องการแยกการนอนระหว่างคนกับน้องหมา ><
แรกๆประมาณ 1 อาทิตย์เค้าก็เห่าเรียกตลอด ประมาณตี 1 บ้าง ตี 2 แต่ตอนนี้พี่องุ่นแนะนำว่า ให้ปล่อยเค้าเห่าไปค่ะ เพราะยิ่งถ้าถ้าเค้าเห่าแล้วเราไปเปิดกรง เค้าจะรู้ว่า ถ้าเค้าเห่า เราจะมาเปิด แรกๆต้องใจแข็งหน่อยค่ะ แข็งม๊ากกกกก
ต่อไปเค้าก็จะนอนยาวถึงเช้าเรยค่ะเพราะเห่าแล้วเราไม่สนใจ อิอิ (IMG:style_emoticons/default/cool.gif) (IMG:style_emoticons/default/cool.gif)

+Quote Post
  Tigger&Trio
โพสต์ May 13 2011, 08:34 AM
โพสต์ #4

หมายเลขสมาชิก : 6

ช่ายแร้ว ต้องใจแข็งปล่อยมานเห่าไป ไม่มีใครสนใจเด๋วก็หยุดเองแหละ

+Quote Post
  baitoey
โพสต์ May 13 2011, 09:39 AM
โพสต์ #5

Member
**

กลุ่ม : VIP
จาก : Ngamwongwan Nonthaburi
หมายเลขสมาชิก : 22

ลึกซึ้ง

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 13 2011, 10:14 AM
โพสต์ #6

QUOTE (KIKI @ May 13 2011, 07:10 AM) *
มาตอบแทนพี่สต๊าฟเป็นกรณีตัวอย่างอีกเคสหนึ่งนะค่ะ

เจ้าลิง 2 ตัวก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่เหตุที่โดนขังกรงคือต้องการแยกการนอนระหว่างคนกับน้องหมา ><
แรกๆประมาณ 1 อาทิตย์เค้าก็เห่าเรียกตลอด ประมาณตี 1 บ้าง ตี 2 แต่ตอนนี้พี่องุ่นแนะนำว่า ให้ปล่อยเค้าเห่าไปค่ะ เพราะยิ่งถ้าถ้าเค้าเห่าแล้วเราไปเปิดกรง เค้าจะรู้ว่า ถ้าเค้าเห่า เราจะมาเปิด แรกๆต้องใจแข็งหน่อยค่ะ แข็งม๊ากกกกก
ต่อไปเค้าก็จะนอนยาวถึงเช้าเรยค่ะเพราะเห่าแล้วเราไม่สนใจ อิอิ (IMG:style_emoticons/default/cool.gif) (IMG:style_emoticons/default/cool.gif)

อยากทำอย่างนั้นเหมือนกันค่ะ แต่ว่า มันเป็นบ้านพักที่เป็นบ้านติด ๆ กัน แล้วเกรงใจคนข้างบ้าน เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำไง เฮ้อ กะว่าอายุเยอะขึ้นจะนอนมากขึ้น พาวิ่งจนเจ้าของตับแล่บ ก็ยังไม่ได้ผล แต่ไงก็ขอบคุณนะค๊ะที่มาตอบให้

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 13 2011, 10:19 AM
โพสต์ #7

QUOTE (Tigger&Trio @ May 13 2011, 08:34 AM) *
ช่ายแร้ว ต้องใจแข็งปล่อยมานเห่าไป ไม่มีใครสนใจเด๋วก็หยุดเองแหละ

อยากจะเหนี่ยวให้หน้าไหม้เลย อ้ายลูกชายตัวแสบ

+Quote Post
  โมจิ & ดังโห...
โพสต์ May 13 2011, 08:03 PM
โพสต์ #8

จาก : ngam wong wan
หมายเลขสมาชิก : 4

อย่าช้าน้องเอ๋...จัดหนัก.. 5555

+Quote Post
  น้อยหน่า มะพร้าว...
โพสต์ May 14 2011, 01:07 PM
โพสต์ #9

จาก : บางใหญ่ นนทบุรี
หมายเลขสมาชิก : 49

ลองพาเค้าไปเดินอึ/ฉี่นอกบ้านรอบดึกอีกสักรอบนะคะ ก่อนเราเข้านอน อาจช่วยได้ค่ะ

แต่ถ้าปลุกเราแล้วออกมานอนนอกกรงต่อ ลองสำรวจดูว่าเจ้าตัวแสบเค้าร้อนรึเปล่า เพราะน้อยหน่าจะเป็นค่ะ คืนไหนที่อากาศร้อนถ้าไม่เปิดพัดลมให้ ตี4-5 เค้าจะร้องเรียก แล้วออกมานอนต่อนอกกรงค่ะ

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 16 2011, 08:01 AM
โพสต์ #10

QUOTE (น้อยหน่า มะพร้าว แตงโม @ May 14 2011, 01:07 PM) *
ลองพาเค้าไปเดินอึ/ฉี่นอกบ้านรอบดึกอีกสักรอบนะคะ ก่อนเราเข้านอน อาจช่วยได้ค่ะ

แต่ถ้าปลุกเราแล้วออกมานอนนอกกรงต่อ ลองสำรวจดูว่าเจ้าตัวแสบเค้าร้อนรึเปล่า เพราะน้อยหน่าจะเป็นค่ะ คืนไหนที่อากาศร้อนถ้าไม่เปิดพัดลมให้ ตี4-5 เค้าจะร้องเรียก แล้วออกมานอนต่อนอกกรงค่ะ

เปิดพัดลมให้ทุกวันค่ะ ไม่ว่าจะหน้าร้อนหรือหน้าหนาว ต้องเปิดไม่งั้นร้องบ้านแตก เดี๋ยวจะลองเปิดประตูพาไปฉี่ อึ นอกบ้านดูนะค๊ะ เผื่อว่าจะดีขึ้น แต่ว่า ถ้าพาไปทุกวัน จะต้องพาไปตลอดหรือเปล่าค่ะ

+Quote Post
โพสต์ May 16 2011, 01:48 PM
โพสต์ #11

ของน้อยหน่า พาไปฉี่/อึ ก่อนตุ๊กตาเข้านอนทุกวันเลยค่ะ เพราะเค้าไม่ฉี่/อึในกรง

ถ้าวันไหนลืม เค้าจะชอบเรียกตอนตี 3 เพื่อให้เราเปิดกรงให้เค้าไปฉี่อ่ะคะ

คาดว่า น่าจะต้องทุกวันค่ะ ^^

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 16 2011, 05:37 PM
โพสต์ #12

QUOTE (น้อยหน่า มะพร้าว แตงโม @ May 16 2011, 01:48 PM) *
ของน้อยหน่า พาไปฉี่/อึ ก่อนตุ๊กตาเข้านอนทุกวันเลยค่ะ เพราะเค้าไม่ฉี่/อึในกรง

ถ้าวันไหนลืม เค้าจะชอบเรียกตอนตี 3 เพื่อให้เราเปิดกรงให้เค้าไปฉี่อ่ะคะ

คาดว่า น่าจะต้องทุกวันค่ะ ^^

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะเริ่มปฏิบัติตั้งแต่วันนี้เลยค่ะ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบนะค๊ะ ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำด้วยค่ะ

+Quote Post
  LittleDog@Home
โพสต์ May 16 2011, 10:28 PM
โพสต์ #13

หมายเลขสมาชิก : 12

เง้อ...ของเค้า ม่ายแนะนำเล้ย เรามานอาศัยบทโหดอะ เห่า ตบปาก และมานก็จะหยุดอะ (กลุ่มผู้พิทักษ์สัตว์จาเล่นงานมะเนี่ย ) (IMG:style_emoticons/default/TLC_015-20080430_YoYoXiXi.gif)

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 18 2011, 09:51 AM
โพสต์ #14

มาแจ้งผลการปฏิบัติ

วันแรก พาไปวิ่ง ประมาณ 5 กม. กลับบ้านมาไม่ยอมให้นอน เข้านอนตอน 21.00 น. ก่อนเข้านอนพาไปฉี่ นอกบ้าน แล้วก็หลับไป ตื่นตอนตี 4.10 น.

วันที่ 2 พาไปวิ่ง ประมาณ 5 กม. แล้ววันนี้มีเพิ่ม วอร์มดาวน์โดยการเดินอีก 2 รอบสนามบอล กลับบ้าน ไม่ได้พาไปฉี่ (เพราะว่าลืม 55) ตื่นอีกทีตี 3 พอดิบพอดี

ใครพอจะมีวิธีอื่น อีกไหมค่ะ ตอนนี้ท้องยิ่งเหนื่อยกว่าเดิมเข้าไปอีก ไม่ได้ทำเองนะค๊ะ แต่ว่าเราลุ้นเลยเหนื่อยไปด้วย แต่โม่ไม่ฉี่ไม่อึในกรงตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว

+Quote Post
โพสต์ May 18 2011, 11:01 AM
โพสต์ #15

เง้อ ทำไมโม่ไม่ช่วยแม่เอ๋ อ่ะ

แหะแหะ สงสัยต้องบทโหดซะแล้วล่ะค่ะ

+Quote Post
  sumo
โพสต์ May 18 2011, 12:43 PM
โพสต์ #16

QUOTE (น้อยหน่า มะพร้าว แตงโม @ May 18 2011, 11:01 AM) *
เง้อ ทำไมโม่ไม่ช่วยแม่เอ๋ อ่ะ

แหะแหะ สงสัยต้องบทโหดซะแล้วล่ะค่ะ

ลองมาหมดแล้ว ทุกบทบาท โหด ดี ปลอบ เมื่อเช้าตื่นตี 3 ร้องให้เปิดกรง ลงมาตีไป 2 ตุ๊บ ขึ้นนอน ร้องอีก เลยเปิดกรง ให้ออกมา แล้วก็ขึ้นนอน ทีนี้เงียบ ตื่นอีกที 6 โมง ก็เห็นเดินออกมาจากกรง 55555 สงสัยต้องใช้วิธีนี้

+Quote Post
  ชาดำเย็น
โพสต์ May 18 2011, 03:59 PM
โพสต์ #17

Newbie
*

หมายเลขสมาชิก : 87

เค้าอาจจะกลัวอะไรแถวๆกรงอะป่าวคะ ลองเปิดไฟดวงเล็กๆสักดวง(โคมไฟ) ให้เค้าได้พอเห็นแสงบ้างทั้งคืน สร้างบรรยากาศโรแมนติค555 เผื่อช่วยได้

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

eXTReMe Tracker
ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2019 - 08:55 PM
Beagle Gang - License by Beagle Gang
counter on tumblr